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(1); TAFSIRI ;

~ Kanuni hizi zitajulikana kama “Kanuni za UMD (The Union For Multi-

Party Democracy Of Tanzania)”.

Katika kanuni hizi ila pale inapoelezwa vinginevyo au pale ambapo Tafsiri
iliyopo inapingana na Katiba ya Chama, ambapo tafsiri ya maelezo ya Katiba
ndio sawa mbele ya neno hilo, basi maneno yaliyoorodheshwa yatakuwa na
maana kama i]ivyoélezwa:- :

“Chama” Maana yake ni ‘The Union For Multi Party Democracy of
Tanzania UMD.”

“Chama cha Siasa” maana yake ni chama cha ndani ya nchi na nchi za Nje
ambacho kinatambuliwa kwa mujibu wa sheria a nchi husika kufanya
shughuli za kisiasa.

“Katiba” maana yake ni katiba ya Chama.

© “Katibu Mkuu” maana yake ni Katibu Mkuu wa Chama hiki.

“Kikao cha Chama” maana yake ni Kikao chochote cha chama katika ngazi
yoyote ambacho ni halali kwa mujibu wa katiba hii.

“Kitengo” maaTa yake ni idara ya chama katika ngazi yoyote
kinachoshughulikia dhamana iliyoainishwa.

“Mtumishi” maana 1?ake ni Mwanachama au mtu yoyote ambaye amepewa
dhamana fulani katika afisi za chama hata kama halipwi kutokana na dhamana

hiyo.
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2.

Uanachamarutakuwa wa mtu mmoja mmoja binafsi.

Raia yoyote wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mwenye umri wa
miaka kumi na nane au zaidi na mwenye akili timamu ambaye

* ameikubali Katiba ya chama hiki, akiomba kuwa Mwanachama na

pindi akikubaliwa, atakuwa ni Mwanachama wa Chama hiki. Mtu
aliyekubaliwa kuwa Mwanachama atalipa kiingilio na ada ya kila
mwezi kama zitakavyopangwa na Mkutano Mkuu wa chama.

Mwanachama anaweza kujilipia ada yake kwa jumla kila Mwaka au
Mwezi hadi Mwezi.

Mwanachama atakabidhiwa kadi yake na Mwenyekiti wa Tawi au na
Kiongozi mwingine yoyote wa ngazi ya juu. Tawi pia likipenda
linaweza kufanya sherehe maalum ya kukabldhl kadi kwa wanachama

‘walio zaidi ya mmoja.

Mwanachama atakuwa na haki zote za Chama na anaweza kuchagua
na/au kuchaguhwa kwa mujibu wa Katiba, utaratibu na kanuni zilivyo.

Mswanachama anaweza akipenda kutoa Ruzuku, msaada au kuchangia
kitu chenye manufaakatika ngazi yoyote ya Chama mradi tu Ruzuku
hiyo au Msaada huo au Mchango huo ni halali na unakubalika.

Mwanachama anapotoa ruzuku hiyo au Msaada huo atakabidhi kwa
Katibu wa ngazi inayohusika na atapewa risiti. Endapo ataacha Chama

Ruzuku na misaada aliyotoa hatarejeshewa.
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(3) NIDHAMU YA CHAMA:

Kwa madhumuni ya kihakikisha Nidhamu ya Chama bila ya kuathiri
Sheria za Nchi, kila mwanachama atazingatia kwa ukamilifu misingi ya
Nidhamu kwa mujibu wa Katiba ya Chama.

End_apo utatokea mgongano wa Wanachama kwa wanachama
utadhibitiwa na kanuni za chama kwa mujibu wa uzito wa kosa lilivyo
katika ngazi za chama zinazohusika na kwa mujibu wa utaratibu wa

. chama ulivyowekwa,

Ikiwa Mwanachama hakuridhika na uamuzi wa ngazi yake ana haki ya
kuomba rufaa katika ngazi ya juu mpaka Mkutano Mkuu wa Taifa wa
Chama. Ukataji rufaa utategemea na matakwa ya Katiba.

Mwanachama atakaepoteza sifa za uanachama atarudisha kadi yake ya

~ uanachama katika Tawi lake la zamani ambalo alichukua kadi hiyo.

Endapo Tawi hilo la zamani liko mbali naye basi atairudisha kadi hiyo
katika Tawi lolote la UMD lililo karibu naye mradi tu, Tawi hili
lihakikishe kwamba kadi hiyo inarudishwa Makao Makuu au Afisi Kuu

au Ofisi ya Wilaya ya Tawi la zamani.

Mwanachama muadilifu atakuwa yule anayeheshimu Katiba,
anayefuata Kanuni, anayehpa ada zake kwa wakati na anayehudhurra

v1kao vmavyomhusu

Mwanachama asiyelipa ada zake kwa muda wa miezi 12 (Mwaka
mmoja), au astyehudhuria vikao vya chama vinavyomhusu kwa vikao
zaidi ya vitatu mfululizo bila udhuru atakuwa amejiachisha mwenyewe

' uanachama.na amepoteza wadhifa wake.

Mwanaci]ama yoyote anayeshutuﬂmwa kwa kosa lolote lxle ni lazima
apewe nafasi ya kujitetea katika ngazi yoyote ile anayof'k:shwa na kwa
vyovyote vxlz vyombo vmavyomtuhumu vionekane kufanya haki na

visiwe na up ndeleo



|t

UONGOZI'NA MAADILI:

1. Uongozi katika UMD ni ule unaotokana na kuchaguliwa au
kuteuliwa katika ngazi yoyote ya Chama uliofanywa na Mamlaka :
yenye uwezo huo. Uongozi huo unaweza kuwa wa muda mfupi au
muda mrefu, lakini kwa vyovyote vile hautazidi miaka mitano.

Kwa Kiongbzi wa kuchaguliwa,.kila baada ya miaka mitano

: kiongozi huyo ataweza kuomba kuchaguliwa tena kwa nafasi
' : anayoshikilia au nafasi nyingine.
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. Kwa Kiongozi wa kuteuliwa, Kiongozi huyo atashikilia nafasi hiyo
kwa muda ambao Mamlaka iliyomteua itaainisha.

Maadili ya Chama ni pamoja na :-

Kujituma kwa hiari na kukwepa uvivu.
Kuchukia uchoyo na Khiyana.

- Kujiepusha na tabia ya kusema uongo, kupika au

kukaribisha Majungu na kutia au kupokea fitina,

Kujitweéza na kuwa na ukiritimba wa mawazo pamoja na
kutawaliwa na ubinafsi na umimi

Kukipenda Chama na Wanachama wake, kukikubali,
kuilinda na kieneza Itikadi ya chama na Sera za Chama
wakati wa furaha na wakati wa msiba

'Kuwaheshimu viongozi wa Chama.
Kukosoa na kukubali kukosolewa kwa kufuata taratibu

zilizowekwa.



HATUA. /A KUDHIBITI NA KULINDA NIDHAMU KWA VIONGOZI
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‘WA CHAMA

Iwapo Kiongozi wa Chama atashindwa kutekeleza wajibu wake
ataonywa na Kiongozi Mkuu wa ngazi yake au Kikao cha juu cha ngazi
yake kwa Maandishi baada ya kupewa nafasi ya kuytetea Taarifa ya
hatua lnyo itafikishwa Ngazi ya juu ya Chama.

Kwa kosa la pili Kiongozi huyo atapewa Karipio, na kwa kosa Ia tatu

atapewa Karipio Kali. Karipio na karipio kali yanatolewa kwa
utaratibu ule ule wa kutolewa onyo.

Kwa kosa linalofuatia Kiongozi huyo ataweza kuchukuliwa moja au
zaidi ya hatua zifuatazo:-

(a). Kusimamishwa Uongozi na Kikao Chenye madaraka ya kufanya

hivyo. :
(b) Kuachishwa Uong,ozx na Kikao chenye madaraka ya kufanya

hivyo.
(¢) Kufukuzwa uongozi na Kikao chennye Madaraka ya kutanya

hivyo.

Hatua yoyote itakayochukuliwa chini ya vijifungu (a), (b), (c), ya
kifungu na 3 ni lazima taarifa yake ifikishwe katika Kikao cha ngazi ya

Juu.

Iwapo Mwenyekiti au Katibu wa ngazi inayohusika anahusika na
tuhuma dhidi yake au yumo katika-Mgogoro na Uongozi wa ngazi
yake, Kikao kinachojadili tuhuma au mgogoro huo kitahudhuriwa na

‘Viongozi wawili kutoka ngazi ya juu za Chama katika kushughulikia

tuhuma au mgogoro huo.

Kiongozi au Mwanachama anayethhumiwa kwa kosa loloté tile anan
haki kuelezwa kosa analotuhumiwa nalo na kisha kupewa haki ya
kujitetea mbe]e ya mamlaka mayotaka kutoa hukumu juu ya tuhuma

hizo.

Mtuhumiwa-ajulishwe kwa maandishi kwamba anatakiwa kufika
kujitetea siku hiyo, wakati na mahala tuhuma dhidi yake
zitakaposikilizwa na kutolewa maamuzi. Ushahidi wa taarifa ya



kujulishwa l\wake utatunzwa na kuhifadhiwa na Katibu wa mamlaka
lmyohusma i

8. Endapo mtuhumiwa atapata taarifa ya kuitwa kwenda kujitetea mbele
" ya mamlaka inayohusika na akashimdwa kufika kwa siku, wakati na
~ pahala alipotakiwa afike bila kutoa sababu inayoridhisha kwa

maandishi, basi tuhuma dhidi yake zitasikilizwa na mamlaka
‘inayohusika na maamuzi yatakayotolewa yatakuwa ni halali na
itachukuliwa kama vile mwenyewe kahudhuria na kujieleza.

TARATIBU ZA MCHUJO WA WAOMBAJI UONGOZI NDANI YA
- CHAMA NA DOLA

I. Katika Uchaguzi wa Chama na Dola wa ngazi yoyote ile kila
mwanachama ana haki ya kugombea.

Vikao vilivyoainishwa na Katiba Vya Uchaguzi ndivyo hivyo hivyo
vya kuchuja wagombea. Neno uchujaji linamaanisha pia mtu kuondoa
jina lake kwa hiari yake.

o

3. Endapo Wagombea watakuwa wengi, Mkutano wa Uchujaji unachusika
utawasikiliza wagombea nafasi inayohusika kwa kumaanisha mgombea
mmjoa kujieleza. Baada ya wagombea wote kumaliza kujieleza na
kujibu masuala watakayoulizwa na wajumbe wa kikao ndipo upigaji
kura utakapoanza hadi kumalizika.

' 4. Ikiwa kikao hicho kimefanya kazi ya uchujaji. Basi wagombea wawili
4 watakaongoza kwa kupata kura nyingi ndiyo watakaopelekwa katika
’ ‘kikao cha ngazi ya juu.

5. Kabla ya uteuzi rasmi unaofanywa na Mkutano Mkuu wa Taifa kwa
mgombea Uraisi wa Jamuhuri ya Muungano au Uraisi wa Zanzibar
Halmashauri kuu ya Taifa itawasilisha majina ya wagombea watatu

- kwa nafasi-hizo mbele ya Mkutano Mkuu wa Taifa, endapojwagombea

- wa nafasi hlZO ni wengx

6. Endapo kikao hlcho ni i cha Uchaguzi wenyewe, Mgombea
atakacongoza kwa wingi wa kura ndiye atahesabiwa kuwa ameshinda.
Ikiwa wanatakiwa zaidi ya mshindi mmoja basi idadi inayotakiwa ya



washindi itapatikana kutoka kwa wale wenye kura nyingi kuzidi
wengine.

7. Pale ambapo anahitajika mshindi mmoja tu, basi hakuna mgombea
atakachesabika ameshinda hadi awe amepata zaidi ya asilimia hamsini

(50%) ya kura zote zilizopigwa.

8. Endapo hapana mgombea aliyepata zaidi ya asilimia hamsini ya kura
zole, basi wagombea wawili walioongoza watapigiwa tena kura ili
kupata mshindi miongoni mwao.

" 9. Endapo wanahitajika zaidi ya mshindi mmoja, basi wagombea
watakaoongoza kwa idadi ya kura watahesabiwa wameshinda hata
kama miongoni mwao wako ambao hawakupata zaidi ya asilimia

hamsini ya kura.

U’I'ARA'I’IBU WA KUPIGA KURA

1. Ila pale tu ambapo Katiba imeagiza vyenginevyo, maamuzi yote ya
Uchaguzi katika Chama yatatolewa kwa kupigiwa kura. Uchaguzi
unamaanisha pia uchujaji wa wagombea.

2. Upi gaji kura utaendeshwa kwa kufuata hatua zilizoelezwa katika
* kifungu cha 6 cha kanuni hizi.

3. Baada ya uchaguzi kumalizika msimamizi atasoma matokeo mbele ya
wagombea na kufuatia taratibu zifuatazo:
a) Washindi watapeana mikono na walioshindwa.
b) Walioshindwa watatoa shukurani zao kwa wapiga kura wenzao
kwa pamoja au kwa kumtumia mwenzao mmoja.
. ¢) Walioshinda watapeana mikono wao kwa wao halafu watapeana
b ~mikono na uongozi uliosimamia uchaguzi wote wa siku hiyo. |

4.{Demokrasia na Haki zitawale chaguzi zote za Chama cha UMD

|
|

5. Ulinzi mkali wa Maadili Utumike kuepuka mgawanyo kutokana na
kura. Kura iwe na lengo la kudumisha umoja na sio mgawanyo.




6.

Anaependa’kﬁkata rufaa anaweza kutangaza nia yake hiyo ndani ya
kikao hicho. Baada ya tangazo lake atatumia Katiba na Kanuni ]llZl

kuwasilisha rufaa yake kwa ngazi inayofuata.

KIWANGO CHA KUHALALISHA KIKAO.

1. Kikao kitakuwa halali na maamuzi yake kuwa halali endapo zaidi ya

L

1

nusu ya Wajumbe wa kikao hicho wamehudhuria au wamefikia
kiwango kingine chochote kilichoelezwa ndani ya katiba kwa niambo

maalum.

Kikao hakitaharamishwa kufanya shughuli zake kwa sababu ya kuwepo
nafasi tupu yoyote miongoni mwa wa Wajumbe wa kikao hicho.

Hali kadhalika kiswepo kwa mtu mwingine asiye kuwa Mjumbe wa |

kikao hicho, hakutoharamisha kikao chenyewe, Mjadala wa kikao, na

wala maamuzi ya kikao hicho, hata kama mtu asiyekuwa mjumbe wa
kikao hicho atakuwa ameshiriki katika mjadala wa kikao hicho.

UTARATIBU WA KUFIKIA MAAMUZI

L

N

Ila pale tu katiba inaelé_keza vinginevyo, masuala yote ya kikao
chochote cha Chama yatatolewa maamuzi ama kwa makubaliano ya
pamoja (Concensus) au kwa kupigiwa kura na Wajumbe waliohudhuria

kikao.
Pale ambapo itabidi maamuzi yafikiwe kwa kupigiwa kura basi

maamuzi hayo yatafikiwa kwa wingi wa kura.

Mwenyekiti atakuwa na kura ya kawaida. Pale ambapo kura za
wanaokubali na wale wanaokataa jambo zimefungana, Mwenyekiti

atakuwa na kura ya uvamuzi (Casting Yote).

MAMLAKA YA KUAJIRI NA KUTEUWA WATUMISHI WA QHANIA_

l.

Mamlaka ya kuajiri, kuteuwa na kupandisha cheo watumishi pamoja na
kuthibitisha cheo ambacho mtumishi anapewa, yatakuwa mikononi
mwa Halmashauri Kuu ya Taifa, ila tu pale ambapo katiba imeelezea

vyenginevyo.
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Ajira ya chama ni kazi ya kujitolea.

. Kupanda daraja kutategemea kuwepo kwa nafasi wazi inayostahiki
kujazwa. : :

! 'B_ila kuathiri chochote kilichomo ndani ya kifungu hichi kupandishwa
kutafanyika kwa mtumishi ambaye ana elimu inayostahiki, uzoefu na
uwezo wa kufanya kazi inayotakiwa. '

. Nafasi tupu ikitokea lazima itangazwe ndani ya Chama, lakini katika

- kujaza nafasi hiyo umbele unapewa mfanyakazi anaeongoza kwa
ukubwa kazini na mwenye sifa zinazohitajika. Endapo itathibitika
‘kwamba yule anayeongoza katika orodha ya ukubwa hatazimudu kazi
au dhamana za madaraka atakayopewa, nafasi hiyo itajazwa na mtu
mwingine anayeonekana anasifa zinazohitajika baada ya kusailiwa
wanaostahili au walioomba. :

. Nafasi kwa ajili ya kupandishwa cheo mfanyakazi inaweza kuwepo
“katika hali zifuatazo:-

.- lwapo mwenye kushika nafasi hiyo amefariki, amefukuzwa,

ameacha kazi, amepandishwa cheo, amepewa wadhifa mwingine

au iwapo nafasi itakuwa tupu kwa sababu nymgme yoyote inayo
+ kubalika.

b. Iwapo nafasi mpya 1takuwa imeundwa na Halmashauri Kuu
Taifa.

7. Mtumishi aliyepandishwa cheo lazima atoe taarifa ya maandishi ya
kukubali ama kukataa dhamana aliyokabidhiwa katika muda usiozidi
mwezi- mmoja baada ya kupata taarifa ya kupandishwa cheo.
L AR |
8. Upandishwaji wa cheo utakuwa umekamilika pale ambapo
aliyepandishwa cheo atakuwia amekubali dhamana alizopewa kwa
mujlbu wa kijifungu (7) cha| kifungu hiki. |

. Itakuwa ni moja kati ya masharti ya kupandishwa cheo kwainba
mwenye kupandnshwa cheo awe katika majaribio ya cheo chake kipya
kwa' muda wa miezi sita .




10. Endapo baada ya kumalizika miezi sita mwenye kupandishwa cheo
ataonekana si mwenye kuyamudu madaraka yake mapya na kama
hakutakuwa na uamuzi wowote mwingine, anaweza akarudishwa katika
cheo chake ahchokuwa nacho kabla ya kupandishwa cheo alicho nacho
sasa.

I'1. Uamuzi unaohusiana na hatua za kuchukuliwa iwapo mwenye
kupandishwa cheo ameshindwa kumudu dhamana zake mpya kufuatana
na kijifungu(10) cha kifungu hicho ufanywe na yule aliyempandisha
cheo.

12.Mtumishi wa Chama ataweza kufanya kazi kwa kuazimwa kwa muda
katika Utumishi wa Serikali ya Muungano au ya Zanzibar na kupata
idhini ya Halmashaun Kuu ya Taifa.

l3.Mlumishi wa kuazimwa atafanya kazi katika sehemu alizoazimwa kwa

muda wa miaka miwili. Kipindi hicho kinaweza kuongezwa kwa miaka
miwili mingine ambapo baada ya kumalizika muda huo wa vipindi

- viwili vya miaka miwili kila kimoja, mtumishi anayehusika atalazimika
kuchagua kubaki kuwa mtumishi wa kudumu katika sehemu
alikoazimwa au kurudi katika sehemu aliyotoka ila pale chombo kilicho
muazima kitakapoomba kwa Katibu Mkuu na kukubalika kuwa
mfanya kazi huyo aendelee tena.

14. Muda aliotumikia mfanyakazi kwa njia ya kuazimwa utahesabika
katika sehemu anayo tumikia. Endapo mfanyakazi wa kuazimwa
atapendelea kuhamishwa moja kwa moja katika sehemu aliyoazimwa
baada ya muda kumalizika atalazimika kujiuzulu katika sehemu ya
chama anayotoka na anaweza kupewa tunzo ya kazi yake.

I5.Mtumishi wa kuazimwa atakuwa na haki ya kupandishwa cheo, kupata
nyongeza ya mshahara pamoja na kupata haki nyinginezo zote za
Chama zinazoambatana na masharati katika sehemu ya Chama
aliyoazimwa. |

16. Kutakuwa na ripoti za Siri kwa ajili ya kila mtumishi

zitakazotayarishwa na Katibu Mkuu au Mkuu wa Idara kila mwaka kwa
mpango ufuatao:-
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a. ‘Sehemu ya pili ijazwe na Katibu Mkuu na kuwekwa katika ofisi

ViZUrl.

b. Ripoti ya mwendo mzuri au mbaya ya watumishi lazima
- iambatane na barua ya kumpongeza au ya Onyo alilopewa kwa
kadri itakavyokuwa mfanyakazi anayehusika kutoka kwa
- Mkurugenzi wake.

17.1kiwa mtumishi anayeondoka katika sehemu yake ya kazi kwa likizo
ama safari au kama atakuwa amepewa uhamisho kwenda sehemu
nyingine na iwapo kuondoka kwake kutakuwa katika kipindi ambacho
ripoti yake ya Siri inahitajika, Mkuu wake wa kazi atatakiwa
aitayarishe na kuikamilisha ripoti hiyo kabla ya mfanyakazi huyo
hajaondoka katika sehemu yake aliyoko. Iwapo ripoti inayohusika
inamhusu mtumishi aliyehamishwa, ripoti hiyo italazimu ipelekwe
katika shemu aliyohamishiwa ikiwa ni nje ya Chama.

18. Iwapo mtumishi amepatiwa uhamisho wa ndani ya Chama
kumbukumbu zake zote za kawaida zitachukuliwa kama watumishi
waliohamishwa sehemu moja ndani ya chama. Taarifa za siri zitabaki

katika ofisi ya Katibu Mkuu tu.

MAPATO NA UDHIBITI WA MALI YA CHAMA.,

1. Chama kitakuwa na njia ya kujipatia fedha za matumizi na mali kwa
~ njia zifuatazo:- |
a. Michango ya uanachama.
b. Ruzuku kutoka kwa wanachama, Wafadhili na Wahisani wa
‘'ndani na nje ya nchi na ruzuku kutoka Serikalini.

-0

Chama kitajipatia map’ato kutokana na . |
: |

a. Shughuli maalum za Kijamii, Tafrija na Burudani na njia

,‘ " nyingine zozote zitakazokubaliwa na Halmashauri Kuu.

b. Mapato kutoka miradi mbali mbali ya uchumi kama vile
- viwanda, mashirika na makampuni.

- 3. Walia sahihi wa hundi za Chama wateuliwe na Halmashauri Kuu Taifa
kwa hundi za Makao Makuu watateuliwa na Kamati ya Utendaji Taifa.




4, Shughuli zote za mapato, Mali fedha, Madai na Madeni ya chama

zitasimamiwa na Bodi ya Wadhamini kulingana na utaratibu wa sheria
ya Vyama vya Siasa au sheria nyingine yeyote lhyotungwa na Bunge
la Jamuhuri ya Muungano au Baraza la wakilishi.

UWEKAJI MZURI WA MALI ZA CHAMA

o

6.

Mweka Hazina wa Chama atawajibika kuweka madaftari ya mali na
vitabu vya fedha kwa mujibu wa sheria za Nchi.

Mali isiyoondosheka ya Chama itaorodheshwa na kuhifadhiwa ndani
ya MADAFTARI YA CHAMA (Register Book).

Mapato na matumizi ya fedha ya Chama yatafanywa kwa mujibu wa

kanuni za fedha. Malipo yatafanywa kwa stakabadhi ambazo zitatolewa
- kwa idhini ya Halmasahuri Kuu Taifa.

U'k'aguzi' wa mali na fedha za Chama utafanywa na kampuni au

‘makampuni yaliosajiliwa Nchini kwa mujibu wa sheria za Nchi na
* kanuni za Chama baada ya kukubaliwa na Halmashauri Kuu Taifa.

Mali zote za Chama zinazoondosheka zitahifadhiwa na Mhakiki Mali
wa chama chini ya Katibu Mkuu.

Chama kitakuwa na kanuni ndogo ndogo za kudhibiti matumizi ya

~fedha kila siku chini ya idara ndogo ya UDHIBITI WA NDANI wa

fedha, (Internal Aud:t)

Fedha za chama zitawekwa katika Benki ambayo itakubaliwa au
ambazo zitakubaliwa na Kamati Utendaji ya Taifa.

BODI YA'-WADHAMINLI.

—

I

Wy

. Bodi itakutana mara mbili kwa mwaka.

Bodi itateua Mwenyekiti na Katibu wake.

Katibu wa Bodi ataweka vizuri kumbukumbu za vikao, Madaftari ya
mali za Chama na maagizo yake kwa Chama.
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VITENGO VYA CHAMA.

. Chini ya ibara ya 8(c) na (d) na (e) (i-x) ya Katiba ya Chama,
Halmashauri Kuu Taifa ina uwezo wa kuunda, kufuta au kuongeza

vitengo vya Chama katika ngazi ya Taifa ikiwa ni pamoja na
kuviunaganisha au kuvitenganisha pale mapohntajlka kama ambavyo
inahisi inafaa ili kusaidia utekelezaji mzuri wa Sera pamoja na
shughuli nyingine za Chama. v |

Kwa kutumia mamlaka yalioelezwa katika kifungu cha (c) cha ibara
- hiyo Halmashauri Kuu Taifa linaanzisha vitengo zifuatazo:-

i~

Kitengo cha Ulinzi na Usalama.
Kitengo cha Fedha,Uchumi na nnpango
Kitengo cha Wanawake.

Kitengo cha Vijana.
Kitengo cha Séra za Mambo ya N_]C na Uhusiano kimataifa.

0o o

WAKURUGENZI WA CHAMA.

1. Kutakuwa na Wakurugenzi na Naibu Wakurugenzi ambao watakua
viongozi na watendaji wakuu wa Vitengo vya chama Vilivyoanzishwa
na Halmashauri Kuu Taifa kwa mujibu wa kanuni hizi.

Kazi ya Mkurugenzi na Naibu Mkurugenzi ni kutekeleza kwa ufanisi
mkubwa majukumu ya Kitengo anachokiongoza kama yalivyoelezwa
katika kanuni hizo au / na maelekezo ya Halmashauri Kuu Taifa.

o

3. Mwenyekiti au Katibu Mkuu anaweza kumtuma Mkurugenzi yoyote
kufanya kazi maalum kwa muda maalum nje ya shughuli za Idara yake
kwa manufaa ya Chama. | |

| |

| . r

A3




MAJUKUMU YA VITENGO VYA CHAMA. |

Kila Kitengo kitakuwa na kazi na majukumu kama yalivyoelezwa katika
kanuni hizi lakini Halmashauri Kyu Taifa pia inaweza kuongeza au
kupunguza kazi na madaraka hayo kwa kadri itakavyoona inafaa. i

ast i
>
! \

KITENGO CHA ULINZI NA USALAMA.

Mkurugenzi wa kitengo cha Ulinzi na Usalama atafanya kazi chini ya
Mratibu Uhamasishaji Taifa na kazi zake ni kama ifuatavyo:-

1. Atahakikisha Ulinzi na uSalama wa Viongozi Wakuu Chama. |

2. Atahakikisha Ulinzi na Usalama unakuwepo katlka Mikutano yote
umyoandahwa na chama.

3. Atahakikisha kunakuwa na ulinzi wa Mali na vitega-uchumi vya Chama
na atafanya kazi zake kadri atakavyopangiwa na Mratibu Uhamasishaji

. Taifa.

KI'FENGO CHA FEDHA , UCHUMI NA MIPANGO.

]

~ Mkurugenzi wa kitengo cha Fedha, Uchumi na Mipango atafanya kazi chini
ya Mweka Hazina wa Chama Taifa na atakuwa na majukumu yafuatayo:-

. Atatunza mali na fedha za Chama.

Tanzama.

3. Atahakikisha utunzaji bora wa mahesabu ya Chama na kutayarisha kwa

; 2. Atakuwa mfano bora wa utendaji na uaminifu katika jamii nzima ya
» ajili ya ukaguzi.

| ‘ 4. Atakuwa na wajibu wa kukishauri Chama juu ya upatikanaji na
| - usimamizi wa mali kwa ushirikiano na Wadhamini wa Chama.
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5. Atahakikisha usalama wa mali na biashara za chama zilizo mikononi
mwa Bodi ya wadhamini wa Chama, na atahakikisha kuwa ukaguzi wa

mali na mahesabu ya fedha unafanyika ipasavyo.

s

-

A B B E NN

6. Atashirikiana na vyombo vingine vya fedha ndani na nje ya Nchi , kwa
manufaa ya Chama.

. Atatayarisha mafunzo ya udhibiti na usimamizi wa fedha kwa
watumishi wa chama ili wawe na ujuzi wa uhakika na kuweza
kuhakikisha fedha na mali ya Chama zinakuwa salama. ‘

. Atafanya utafiti wa kina juu ya mbinu za utekelezaji mzuri wa itikadi
ya utajirisho.

9. Atabuni na kusimamia miradi ya kiuchumi ya chama na utekelczaji wa
miradi yao. _ |
.I |

10. Atakifanya Chama kujitegemea wakati wote.

KITENGO CHA WANAWAKE.

Mkurugenzi wa kitengo cha Wanawake atafanya kazi chini ya Mratibu wa
Wanawake Taifa na atakua na majukumu yafuatayo:-

]. Atasaidia kuondoa hali kutojiamini inayosababishwa na mila za jadi na
fikra potofu kuhusu jinsia yao.

Atawakusanya wanawake katika jumuia mbali mbali za utendaji, kwa

lengo la kufikiria, kuamua, kupanga, kubuni na kutekeleza uzalishaji, na

ugawaji mali, bidhaa na huduma kwa njia ya utajirisho kwa lengo la
“kuinua hali ya maisha ya kila mwanamke na kwa njia hiyo kuwafanya

’ wawe wachangiaji wakubwa wa pato la taifa. |

N

" 3. Atasaidia kuwapaﬁia elimu na mafunzo wanawake ili kuwawezesha!& »
kujitegemea katika kufikiria, kuamua kupa})ga, kubuni na kutekeleza

uzalishaji.

4. -Atawashirikisha wanawake katika kusimamia na kuzilinda wakati wote
haki za binadamu na haki za watu, pamoja na kuwaheshimu, kuwasaidia

" wazee na wasiojiweza popote walipo ndani ya Nchi.

]J!
!

n .-




. Atawaongoza Wanawake wabuni miradi ya uchumi ili wainue hali zao za
maisha na pia waweze kuchangia katika mfuko wa Taifa.

Atashirikian na Taasisi za kisheria nzi haki za binaadamu ili kuhakisha
kwamba Wanawake katika shughuli zao hawabugudh1w1 au kudhalilishwa

kwa sababu ya jinsia.

. Atapanga kuwapatia elimu akina Mama kwa njia ya Semina, warsha, kozi
fupi na kadhalika kwa kushirikiana pamoja na vikundi au mashirika ya
kimataifa yanayo shughulikia masuala ya maendeleo ya Wanawake na

Watoto.

.. Atashirikiana na vikundi vya uzalishaji vya wanawake kitaifa na
kimataifa ili kupanua mwamko na maslahi ya wanawake.

9. Atatetea haki za watoto na kuhakikisha wanapata malezi bora na elimu
yenye manufaa.

10. Atahakikisha kuwapatia elimu kina mama kwa njia ya Mikutano, Semina,
arsha na Makongamano ya kupambana na majanga ya Kitaifa kitaifa

kama UKIMWI na kadhalika

KITENGO CHA VIJANA.

Kijana katika UMD ni Mwanachama yoyote wa kike au wa kiume mwenye
umri usiozidi miaka thelathini na tisa (39) '

Mkurugenzi wa kitengo cha Vijana atafanya kazi chini ya Mratibu Vijana
Taifa na atakuwa na kazi majukumu kama ifuatavyo:-

Atabadili dhana ya kuwachukulia vijana kuwa ndio viongozi wa kesho
na kuwaandaa kuwa viongozi wa leo. Na kuwaepusha vijana kuwa

- kundi la ukandamizwaji tu. Atahakikisha kuwa vijana wanahusishwa
katika hatua zote za uamuzi, upangaji, ubunifu na utekelezaji katika

shughuli za kuichumi na za kijamii.

J.

Atatiha maanan) kwamba, Vijana ndio watekelezaji wakuu wa shughuh
zote za kitaifa, bila kusahau kwamba wao ndio chemchemu ya viongozi
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6.

9.
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na ndio nguvu kazz na askari wa mstan wa mbele kuliokoa taifa na
majanga, vita na uvamizi. -

Atawakusanya Vijana katika Jumuia mbali mbali za utendaji, kwa
lengo la kufikiria kuamua, kupanga, kubuni na kutekeleza uzalishaji na

ugawaji mali, bidhaa na huduma kwa njia ya utajmsho kwa lengo la
kuinua hali ya maisha ya kila kijana, na kwa njia hiyo kuwafanya wawe

wachangiaji wakubwa wa pato la Taifa

Atawasaidia Kuwapatia vijana elimu na mafunzo ili waweze
kujitegemea katlka kufikiria kuamua, kupanga, kubuni na kutekeleza

uzahshay

Atawasaidia vijana kupata elimu ya juu na kufuatilia utoaji elimu nchini
na kushirikiana na vyombo vya Serikali na vya Kijamii katika
kuhakikisha viwango vya elimu vinapanda. '

Ataimarisha juhudi za vijana katika harakati za Ujenzi wa Taifa la
karne ya ishirini na moja.

Atafufua na kuimarisha historia na Utamaduni wa kweli wa Taifa letu
kwa kuwashirikisha Vijana na kuwalea ili wathamini wanakotoka,.
desturi na mila ambazo ni za Maendeleo na haziendi kinyume na Haki

za bmaad“unu

Atawashirikisha Vijana katika kusimamia na kuzilinda wakati wote
haki za Binaadamu pamoja na kuwaheshimu, kuwasaidia wazee na

wasiojiweza popote walipo ndani ya nchi.

Atawahamasisha vijana ili wawe ndib askari wa mstari wa mbele wa

Taifa katika kukabili na kupambana na maafa yanayotokea, kutol\ana
na majanga hasapanga la UKIMWI. ]l | I\

l() /\ld)(:l)[,d uhusiano mzuri na vyombo vya Fedha vya nchi na Mashirika

vasiyokuwa ya kiserikali ili kusaidia jubudi za Maendeleo halali.



KITENGO CHA MAMBO YA NJE NA UHUSIANO WA KIMATAIFA.
’ |

Mkurugenzi wa kitengo cha Mambo ya Nje na Uhusiano wa Kimataifa

atakuwa chini ya Katibu Mkuu na atafanya kazi zifuatazo:- J

' |
' |

I. Atajenga uhusiano Mwema kati ya Chama na Vyama vingine vya
Kisisasa vilivyo na mtazamo sawa na chama chetu hapa nchini, Afrika |

na ulimwengu kwa jumla.

Atasimamia maandalizi ya safari za Viongozi wa Chama kwenda nchi
za nje na kupokea wagem wa Chama kutoka vyama rafiki au kutokea
o

nchi za nje!

o

3. Atajenga uhusiano wa kanbu na nchi za nje ili kupata uelewano mzuri

. na nchi hizo.
4. Atazingatia Sera za Chama ili zieleweke na Vyama rafiki duniani

5. Ataratibu misaada yoyote ya hali na mali kutoka vyama rafiki vya nje E
ya nchi. 6o |
|

6. Atafuatilia kwa karibu Shughuli za Watanzania walioko Nchi za nje ili
kuhakikisha kwamba wananchi wote wanashughulikiwa matatizo yao
ipasavyo na wanatendewa haki huko waliko, na wao wanaheshimu
sheria za nchi wanamoishi kwa nia ya kulinda heshima ya Tanzania.




